@CMMU (Ep. 78) 16 May 2024
สารจากคณบดี
Message from the Dean
การเปลี่ยนแปลง
การเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นตลอดเวลา เกิดขึ้นเสมอและหลายครั้งที่การเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นเร็วเกินกว่าที่เราคาดหวังไว้ หากเรามองผลลัพธ์ของการเปลี่ยนแปลงเป็นไปในทางเชิงบวกที่นำไปสู่ความสำเร็จ การจัดการกับการเปลี่ยนแปลงก็สามารถทำได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้น CMMU ได้ผ่านอดีตคือ 3 ปีกว่าที่ผ่านมา ทุกสถานการณ์ ทุกสิ่งที่เราพบ ทุกวิธีการที่เราทำในปัจจุบัน จะส่งผลกับอนาคต คือ วันพรุ่งนี้นับจากวันนี้เป็นต้นไป จากอดีต ผ่านปัจจุบัน สู่อนาคต ที่ท้าทายกับพวกเรา OneCMMU ได้ผ่านร้อนผ่านหนาว ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมา สร้างภาพฝันของ CMMU ร่วมกัน สิ่งที่เกิดขึ้นในทุกปี มีมุมที่สวยงามและน่าสนใจ มุมดีๆ ที่เกิดขึ้นทำให้เราเห็นโอกาสในการเพิ่มและยกระดับความสัมพันธ์กับทุก stakeholders เห็นโอกาสในการปรับตัว ปรับปรุงแก้ไข ยกระดับคุณภาพของระบบ ถือเป็นการปรับทัพภายในกันอย่างจริงจัง เพื่อสร้างความแข็งแกร่งที่จะเผชิญทุกสิ่งที่มารอเจอเราในทุก ๆ วัน เพราะฉะนั้นจากอดีตที่ผ่านมา จะส่งผลกับอนาคตที่เราเห็นกันแล้วว่า CMMU จะไปได้ดี และย่อมขึ้นอยู่กับ “ปัจจุบัน” ที่เราจะคิดดีและทำดี เพื่อสิ่งดีดีของ OneCMMU ที่กำลังจะมาถึงในอนาคตอย่างแน่นอน
Change happens all the time, and often, it happens faster than we have expected. Should we consider that change brings a positive result leading to success, we then can manage that change more effectively. CMMU has journeyed its past 3 years. Every situation, every encounter, every method we use now will affect the future. From past to present to future, OneCMMU is being challenged. We have gone through good times and bad times together to make the dream of CMMU come true. What happens every year is interesting and impressive which helps us see the opportunity to enhance and leverage the connection with every stakeholder. There is also an opportunity to adapt and increase the quality of systems to seriously improve the internal capability for the college and increase our strength to face the external turbulent environment. Given that the past affects the future, whether CMMU will have a bright future or not depends on “the present”. Think well, do well for the better OneCMMU in the future.
Sustainability at CMMU
THIS EPISODE AJARN ART, WILL TAKE YOU TO ONE STEP OF CLIMATE CHANGE IN THAILAND.
Check it Out!!
แล้วเราจะพบกันในทุกวันที่ 1 และ วันที่ 16 ของเดือน
We will meet regularly on the 1st and the 16th of every month.
รศ.ดร. วิชิตา รักธรรม คณบดี
Tag:2024, onecmmu, sustainability